BITCOIN Ở VIỆT NAM

 - 
l dir="ltr"> Bitcoin có được dùng để thanh toán ở nước ta không? - Tổng liên đoàn lao động vn
*

gặp mặt trực đường Ý kiến sum vầy Công nhân hỏi - Công đoàn trả lời Văn phòng điện tử TLĐ thống trị đoàn viên
*
*
*

gmail.com gửi e-mail đến Văn phòng bốn vấn lao lý Báo Lao Động hỏi.

Bạn đang xem: Bitcoin ở việt nam

Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, công ty Luật tnhh YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều1 Nghị định 80/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung khoản 6, 7 Điều 4 Nghị định số 101/2012/NĐ-CP ngày 22 mon 11 năm 2012 của chính phủ về thanh toán giao dịch không cần sử dụng tiền mặt như sau:

6.Phương tiện thanh toán giao dịch không dùng tiền mặt áp dụng trong giao dịch giao dịch thanh toán (sau đây hotline là phương tiện thanh toán), bao gồm: Séc, lệnh chi, ủy nhiệm chi, nhờ vào thu, ủy nhiệm thu, thẻ bank và những phương tiện thanh toán giao dịch khác theo chính sách của ngân hàng Nhà nước.

7.Phương tiện giao dịch thanh toán không vừa lòng pháp là những phương tiện giao dịch thanh toán không thuộc phép tắc tạiKhoản6Điềunày.

Công văn số 5747/NHNN-PC của bank nhà nước bao gồm nội dung như sau: “Căn cứ mức sử dụng nêu trên, tiền ảo nói thông thường vàBitcoin, Litecoin nói riêng không phải là chi phí tệ và chưa hẳn là phương tiện giao dịch hợp pháp theo cơ chế của luật pháp Việt Nam. Việc phát hành, cung ứng và áp dụng tiền ảo nói tầm thường và Bitcoin, Litecoin thích hợp (phương tiện thanh toán giao dịch không hòa hợp pháp) làm cho tiền tệ hoặc phương tiện thanh toán là hành vi bị cấm”.

Điểm d Khoản 6 Điều 26 Nghị định 88/2019/NĐ-CP phương tiện về xử phạt phạm luật hành chủ yếu trong nghành tiền tệ và ngân hàng quy định về vi phạm quy định về vận động thanh toán như sau:

6. Vạc tiền tự 50.000.000 đồng mang lại 100.000.000 đồng đối với một trong số hành vi vi phạm luật sau đây:

d) phạt hành, cung ứng, sử dụng những phương tiện giao dịch thanh toán không hợp pháp mà chưa tới mức bị truy cứu trọng trách hình sự.

Xem thêm: Tỉ Lệ 1/100 Là Gì Và Cách Xác Định Tỷ Lệ Của Bản Vẽ Hiện Tại

Ngoài ra, hành vi sử dụng phương tiện giao dịch thanh toán không đúng theo pháp còn hoàn toàn có thể bị cách xử trí hình sự theo qui định tại Điểm h) Khoản 1 điều 206 Bộ phép tắc Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017).

Như vậy, hiện tại nay, việc sử dụng đồng xu tiền ảoBitcoinđể thanh toán giao dịch ở việt nam là không phù hợp pháp.


Tư vấn pháp luật

laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, tp. Hà nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM nhằm được công cụ sư hỗ trợ tư vấn trực tiếp vào những ngày máy Ba, máy Sáu mặt hàng tuần.

Xem thêm: Head Honda Là Gì - Đại Lý Honda Ủy Nhiệm

Chuyên mục được thực hiện với sự cung ứng từ doanh nghiệp Luật tnhh YouMe.


https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/bitcoin-co-duoc-dung-de-thanh-toan-o-viet-nam-khong-958608.ldo