Phaanedol Extra Là Thuốc Gì

 - 

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều thông tin về Phaanedol Extra tuy nhiên còn chưa đầy đủ. Bài này https://hawacorp.vn xin được trả lời cho bạn các câu hỏi: Thuốc Phaanedol Extra là thuốc gì? Thuốc Phaanedol Extra có tác dụng gì? Thuốc Phaanedol Extra giá bao nhiêu? Dưới đây là thông tin chi tiết.

Bạn đang xem: Phaanedol extra là thuốc gì


Phaanedol Extra là thuốc gì?

*
*
Hình ảnh: Vỉ thuốc Phaanedol Extra

Phaanedol Extra không được sử dụng trong các trường hợp:

Bệnh nhân bị dị ứng với Paracetamol, Cafein hay bất cứ thành phần tá dược nào có trong thuốc.

Bệnh nhân bị thiếu hụt Enzyme Glucose 6 – Phosphate Dehydrogenase (G6PD).

Bệnh nhân bị suy gan, suy thận nặng hoặc các bệnh về gan đang tiến triển.

Không dùng Phaanedol cho phụ nữ đang trong thời kỳ mang thai.

Thuốc Phaanedol Extra có tác dụng phụ không?

Ít gặp: Da: ban da.Dạ dày – ruột: nôn, buồn nôn. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu. Thận: bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn. Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Những tác dụng không mong muốn có thể xuất hiện trong quá trình sử dụng Phaanedol Extra là:

Các tác dụng phụ ít gặp phải khi sử dụng:

Phản ứng dị ứng: ban, mẩn đỏ, mề đay ngoài da.

Trên đường tiêu hóa: có thể gây buồn nôn, nôn.

Xem thêm: Tác Dụng Của Vòng Trầm Hương Có Tác Dụng Gì ? Có Tốt Không? Ý Nghĩa Các Mẫu Vòng Thông Dụng

Trên huyết học: giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.

Thận, gan: tăng độc tính lên gan, thận khi sử dụng dài ngày.

Các tác dụng phụ rất hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn, Hội chứng Steven- Jonhson, Hội chứng họai tử thượng bì TEN, suy gan, suy thận,…

Ngưng sử dụng và thông báo ngay cho Bác Sĩ điều trị khi gặp bất kỳ các tác dụng phụ trong quá trình sử dụng Phaanedol Extra để được xử trí một cách kịp thời và phù hợp nhất là khi các triệu chứng không cải thiện sau 7 ngày sử dụng hoặc có kèm theo sốt.

Chú ý và thận trọng khi sử dụng thuốc

Sử dụng đúng liều thuốc theo chỉ định của bác sĩ.

Thận trọng khi dùng thuốc trên các bệnh nhân mắc các bệnh về phổi, gan, thận do nguy cơ làm tăng độc tính của thuốc.

Cẩn trọng khi sử dụng trên bệnh nhân bị thiếu máu hoặc có tiền sử thiếu máu.

Tương tác với các thuốc khác

Không sử dụng Phaanedol cùng lúc với các thuốc khác cũng có chứa Paracetamol do làm tăng nguy cơ quá liều

Tuyệt đối không sử dụng bia rượu trong quá trình dùng thuốc do làm tăng độc tính của Paracetamol lên gan thận

Khi sử dụng ở liều cao trong thời gian dài, Paracetamol có thể làm tăng tác dụng chống đông máu của các thuốc Coumarin hoặc Warfarin

Khi sử dụng cùng các thuốc chống co giật như Barbiturat, Carbamazepin, Phenytoin gây cảm ứng Enzym cùng Paracetamol có thể làm tăng độc tính của Paracetamol đó làm tăng chuyển hóa thuốc thành những chất gây hại cho gan

Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.

Xử lý các quá liều, quên liều 

Quá liều:

Paracetamol: Hoa mắt, mệt mỏi, chóng mặt, rối loan loạn tiêu hóa thậm chí là gây suy gan, suy thận, hoại tử tế bào gan là những biểu hiện có thể gặp phải khi dừng quá liều Paracetamol.

Xem thêm: Học Xuất Nhập Khẩu Ra Làm Gì ? Học Xuất Nhập Khẩu Ra Làm Gì

Cafein: Các biểu hiện khi sử dụng quá liều Cafein là buồn nôn, nôn, , kích thích thần kinh trung ương như hoảng sợ, mất ngủ, bối rối, dễ bị kích động , đau vùng thượng vị, nhịp tim tăng nhanh,…

Xử trí: Ngưng dùng thuốc và đưa bệnh nhân đến ngay đến cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu và điều trị một cách kịp thời

Quên liều: Bạn nên sử dụng ngay càng sớm càng tốt khi bỏ mất một liều sử dụng thuốc, tuy nhiên nếu gần thời gian với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều bạn vừa quên và dùng thuốc như chỉ định để tránh gây quá liều. Bạn nên đặt nhắc nhở hoặc nhờ người thân theo dõi việc uống thuốc để quá trình điều trị đạt hiệu quả cao và an toàn. Không gộp chung liều quên vào uống cùng với liều tiếp theo để tránh nguy cơ quá liều.